Những trường hợp nào được làm CCCD gắn chip miễn phí?

28/11/2022 17:17

Theo quy định, có 6 trường hợp người dân được miễn phí làm thẻ Căn cước công dân (CCCD) gắn chip miễn phí.

Lệ phí làm thẻ CCCD gắn chip

Theo Điều 4 Thông tư 59/2019, mức phí cấp, đổi thẻ CCCD được quy định như sau:

 Những trường hợp nào được làm CCCD gắn chip miễn phí?  - Ảnh 1.

Các trường hợp được làm CCCD gắn chip miễn phí?

Điều 5 Thông tư 59/2019/TT-BTC quy định về các trường hợp được miễn, không phải nộp lệ phí làm thẻ CCCD như sau:

- 3 trường hợp miễn lệ phí gồm:

+ Đổi CCCD khi Nhà nước quy định thay đổi địa giới hành chính.

+ Đổi, cấp lại CCCD cho: Bố, mẹ, vợ, chồng, con dưới 18 tuổi của liệt sỹ; thương binh/người hưởng chính sách như thương binh; con dưới 18 tuổi của thương binh/hưởng chính sách như thương binh; bệnh binh; công dân thường trú tại các xã biên giới; công dân thường trú tại các huyện đảo; đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã đặc biệt khó khăn; công dân thuộc hộ nghèo.

+ Đổi, cấp lại thẻ CCCD cho công dân dưới 18 tuổi, mồ côi cả cha lẫn mẹ, không nơi nương tựa.

- 3 trường hợp không phải nộp lệ phí gồm:

+ Công dân từ đủ 14 tuổi trở lên làm thủ tục cấp CCCD lần đầu.

+ Đổi thẻ CCCD khi đến độ tuổi phải đổi (công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi).

+ Đổi thẻ CCCD khi có sai sót về thông tin do lỗi của cơ quan quản lý thẻ CCCD.

Dùng CCCD/CMND hết hạn có bị phạt không?

TIN ĐỌC THÊM

Thiết kế iPhone 15 lần đầu được hé lộ, sang và xịn hơn 14 Pro Max!

Theo Điều 21, 23 Luật CCCD 2014 và Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, khi CCCD/Chứng minh nhân dân bị hư hỏng không sử dụng được hoặc hết thời hạn sử dụng, công dân phải đi đổi thẻ CCCD mới. Nếu không đổi, công dân có thể bị phạt với lý do không thực hiện đúng quy định pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD.

Khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định, công dân không cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD theo đúng quy định của pháp luật sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 - 500.000 đồng.

Bạn đang đọc bài viết "Những trường hợp nào được làm CCCD gắn chip miễn phí?" tại chuyên mục CÔNG NGHỆ. Mọi bài vở cộng tác xin gọi hotline 0944.40.40.50 hoặc gửi về địa chỉ email (info.vstarmedia2018@gmail.com).